กลับไป   Krungshing.com > ชุมชนคนหลังเลนส์ > มุมช่างภาพ

ตอบกลับ

เครื่องมือหัวข้อ Display Modes
เก่า 11-07-09, 00:54
รูปส่วนตัว ฟ้ารุ่ง
ฟ้ารุ่ง ฟ้ารุ่ง ได้ออฟไลน์
Member

โพสท์: 75
มาตรฐาน *****นางแบบคือกำลังใจ...น้องกระแต! ว้าวๆๆๆๆๆๆ*****

สวัสดีชาวกรุงชิง สบายดีกันหรือเปล่า อากาศเปลี่ยนบ่อยดูแลสุขภาพด้วยนะครับ
อาจจะเป็นเพราะผมได้มีโอกาสในการแลกเปลี่ยนความรู้กับน้องๆ ชาวนิเทศศาสตร์วลัยลักษณ์อยู่เป็นประจำ และก็มีโอกาสในการถ่ายทอดความรู้เล็กๆน้อยๆให้แก่ต้นกล้า "แห่งแสง" ที่ยังคงบันทึกแสงที่สวยงามมาโดยตลอด หวังว่าความสุขเหล่านี้จะยังคงอยู่แก่ผู้ที่มีใจรักในการถ่ายภาพนะครับ

ภาพแต่ละชุดผมได้ถ่ายมาเล็กๆน้อยๆอยู่เป็นประจำเพราะไม่ค่อยได้ลั่นไก ยุ่งอยู่กะการอธิบายแสงในรูปแบบต่างๆ แต่ก็มันดีครับ และรู้สึกได้ถึงความตั้งใจของน้องๆ ตั้งใจมากจนลืมฟังเพราะเห็นนางแบบแล้วรุมถ่ายกันเลย นางแบบชื่อกระแต เป็นมือใหม่แบบขึ้นเขียงครั้งแรก แต่น้องเค้ารับรู้ได้ถึงการเป็นนางแบบที่ดี จึงถ่ายออกมาเป็นธรรมชาติพอสมควร

ขอบพระคุณเว็บกรุงชิงและทุกท่านที่ติชมครับ
เก่า 11-07-09, 01:04
Member

ต่อกันเลยครับ กับภาพแบบเดิมๆ ดูให้กระชุ่มกระชวย เปลี่ยนแค่นางแบบ เพราะเป็น การจัดไฟแบบเบื้องต้นครับ รอบหน้า ห้าแหล่งแสงกะการตี รีเฟ็กร์แบบละเอียด
เก่า 11-07-09, 09:59
น้ำตาลขม น้ำตาลขม ได้ออฟไลน์
Senior Member

โพสท์: 424

ชอบภาพแรกใน คต.ที่2จังเลยคะ สวยมาก
ตอบพร้อมอ้างข้อความ
เก่า 11-07-09, 10:02
วันดี วันดี ได้ออฟไลน์
สุดยอดแฟนพันธุ์แท้กรุงชิง

โพสท์: 3,063

ด้วยความเกรงใจ ....ไฟล์ภาพดูเหมือนไม่คม มันเบลอๆ อย่างไรไม่รู้ครับ
เก่า 11-07-09, 10:08
รูปส่วนตัว papa_zeimei
papa_zeimei papa_zeimei ได้ออฟไลน์

โพสท์: 3,206
ส่งข้อความทาง MSN ไปยัง papa_zeimei

Quote:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ วันดี ดูโพสท์
ด้วยความเกรงใจ ....ไฟล์ภาพดูเหมือนไม่คม มันเบลอๆ อย่างไรไม่รู้ครับ
ผมคิดเหมือนพี่วันดีครับ การจัดแสงยังไม่เนียนครับทำให้รูปที่2แอ็คชั่นแรกทำให้ดูน่ากลัวมากกว่าเซ็กซี่ครับ (แค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

...พระราชดำรัสเรื่องการถ่ายภาพ ในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว...
เก่า 11-07-09, 10:21
รูปส่วนตัว denver
denver denver ได้ออฟไลน์
แฟนพันธุ์แท้กรุงชิง

โพสท์: 1,778

สงสัยจะตื่นเต้นมากไปหน่อย เลยถือกล้องไม่นิ่งครับ
Potrait "โดยปกติ" ดวงตาต้องชัดมาก่อนนะครับ
เก่า 11-07-09, 10:22
รูปส่วนตัว คนชุมทาง
คนชุมทาง คนชุมทาง ได้ออฟไลน์
แฟนพันธุ์แท้กรุงชิง

โพสท์: 1,063
ส่งข้อความทาง MSN ไปยัง คนชุมทาง

Quote:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ papa_zeimei ดูโพสท์
ผมคิดเหมือนพี่วันดีครับ การจัดแสงยังไม่เนียนครับทำให้รูปที่2แอ็คชั่นแรกทำให้ดูน่ากลัวมากกว่าเซ็กซี่ครับ (แค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
ความเห็นเหมือนท่านวันดีและปาป้าครับ หลุดโฟกัสหลายรูปครับ

น้องเค้ายังเป็นนักศึกษา น่าจะถ่ายแนวอื่นดูจะเหมาะสมกว่านะครับ เป็นแค่ความเห็นเล็กๆครับ
เก่า 11-07-09, 10:38
รูปส่วนตัว somphon_r
somphon_r somphon_r ได้ออฟไลน์
Staff

โพสท์: 3,178

เห็นด้วยกับคนชุมทางนะครับ นศ. ถ่ายแบบนี้ดูยังไงก็ไม่ art ครับ จ้างนางแบบ FHM มาเป็นแบบจะเหมาะกว่านะ

แค่ความเห็นส่วนตัวครับ ไม่ได้มีไรกับน้อง ๆ นะ
เก่า 11-07-09, 11:16
รูปส่วนตัว Mooping
Mooping Mooping ได้ออฟไลน์

โพสท์: 395

รูปที่ 6 (หันด้านข้าง มองขึ้นด้านบนดีกว่า)

ให้นางแบบเงยหน้าด้านข้างมองขึ้นด้านบนดูแล้วสื่ออารมณ์ความเซ้กซี่ออกมามากมายกั๊บ

โดยจัดแสงและทิศทาง ดูแล้วน่าค้นหา ไม่ควรหันหน้ามากั๊บ

รูปที่ 7 โทนสีมันแปลกมากๆๆ โทนสีอึมครึ้ม เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า ผิวนางแบบดูสุขภาพไม่ดี ดูแล้วนางแบบเหมือนไม่สบาย

ทั้งสองรูปนี้ถ้าแก้ไขอีกครั้ง เป็นภาพที่สวยกั๊บในมุม และทิศทางของแสง

อย่างอื่นเหมือนความเห็นคนอื่นๆๆกั๊บ เรื่องของการโฟกัส อีกอย่างการถ่ายภาพบุคคลในสตูดิโอ สภาพห้องที่ใช้ควรมีขนาด

และระยะที่ช่วงเลนส์ที่ใช้ อยู่ในระยะเลนส์และแบบให้เหมาะสม เพราะไม่งั้น นางแบบจะสัดส่วนผิดแปลกไปซึ่งเป้นสัดส่วนที่ไม่จริง

ถ่ายบุคคลสัดส่วนที่ถูกต้องภาพจะดูดีมากกว่าคับ

(นึกภาพ เล๊งสัดส่วน ดูมิติ พร้อมถ่ายทอดภาพ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Mooping : 11-07-09 เมื่อ 11:35.
เก่า 11-07-09, 11:17
jojoeStudiO jojoeStudiO ได้ออฟไลน์

โพสท์: 426

คือ... ผมคิดอยู่นาน ผมจะพิมพ์ ดีหรือไม่ดี.... ผมออกตัวก่อนนะ ผมไม่ได้เก่ง ไม่ได้ โปร... ผมก็เป็นคนชอบถ่ายรูป ... และต้องศึกษา อีกเยอะเช่นกัน

กระทู้นี้ ....... ผมดูแล้ว ความรู้สึกแรก เลย ผมอึดอัด.........

ฟ้ารุ่ง...... บรรยายมาพอ จับประเด็นได้ว่า คงเป็น ทริปเล็ก และคงเป็นวิทยากร ให้คำแนะนำ น้องๆ มือใหม่...........
แต่ รูปของ ฟ้ารุ่ง ที่ถ่ายออกมา... มันมีข้อผิดพลาด เยอะ...
1 โพกัส หลุดโพกัส
2 มือขาด
3 นางแบบเกร็ง

พวกนี้มันเป็นพื้นฐาน.. แรกของการถ่ายภาพ...ซึ่งไม่น่าจะผิดพลาด
ที่ผม ออกมาเขียน คอมเม้นท์...... ผมเป็นห่วงน้อง ที่ร่วมทริป.......... มันอาจจะมีสาเหตุอะไร ที่ทำให้ถ่ายภาพให้ สมบูรณ์ ไม่ได้ ... แต่ ภาพไม่สมบูรณ์ ก็ไม่ควรนำมา โพส.. คัดสรร รูปที่สมบรูณ์ที่สุดมาโพส จะเหมาะสม กว่า นะครับ

ด้วยความเคารพ ผม ไม่ได้มีเจตนาจ้องจะจับผิด หรือ ติ น้องแต่อย่างใด... ผมไม่เคยคอมเม้นท์ งานใคร นี่เป็นกระทู้แรก... ผมเชื่อครับ ว่า น้องมีความสามารถ แต่อาจจะ หลุดลืมอะไรบางอย่าง... ติเพื่อก่อคับ... หวังว่าจะได้เห็นงานคุณภาพดีๆ จากมือน้อง ต่อๆ ไปครับ ....
เก่า 11-07-09, 12:05
รูปส่วนตัว JOMMAN
JOMMAN JOMMAN ได้ออฟไลน์

โพสท์: 3,440
Quote:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ วันดี ดูโพสท์
Quote:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ papa_zeimei ดูโพสท์
Quote:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ denver ดูโพสท์
สงสัยจะตื่นเต้นมากไปหน่อย เลยถือกล้องไม่นิ่งครับ
Potrait "โดยปกติ" ดวงตาต้องชัดมาก่อนนะครับ
Quote:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนชุมทาง ดูโพสท์
ความเห็นเหมือนท่านวันดีและปาป้าครับ หลุดโฟกัสหลายรูปครับ

น้องเค้ายังเป็นนักศึกษา น่าจะถ่ายแนวอื่นดูจะเหมาะสมกว่านะครับ เป็นแค่ความเห็นเล็กๆครับ
Quote:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somphon_r ดูโพสท์
เห็นด้วยกับคนชุมทางนะครับ นศ. ถ่ายแบบนี้ดูยังไงก็ไม่ art ครับ จ้างนางแบบ FHM มาเป็นแบบจะเหมาะกว่านะ

แค่ความเห็นส่วนตัวครับ ไม่ได้มีไรกับน้อง ๆ นะ
Quote:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mooping ดูโพสท์
รูปที่ 6 (หันด้านข้าง มองขึ้นด้านบนดีกว่า)

ให้นางแบบเงยหน้าด้านข้างมองขึ้นด้านบนดูแล้วสื่ออารมณ์ความเซ้กซี่ออกมามากมายกั๊บ

โดยจัดแสงและทิศทาง ดูแล้วน่าค้นหา ไม่ควรหันหน้ามากั๊บ

รูปที่ 7 โทนสีมันแปลกมากๆๆ โทนสีอึมครึ้ม เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า ผิวนางแบบดูสุขภาพไม่ดี ดูแล้วนางแบบเหมือนไม่สบาย

ทั้งสองรูปนี้ถ้าแก้ไขอีกครั้ง เป็นภาพที่สวยกั๊บในมุม และทิศทางของแสง

อย่างอื่นเหมือนความเห็นคนอื่นๆๆกั๊บ เรื่องของการโฟกัส อีกอย่างการถ่ายภาพบุคคลในสตูดิโอ สภาพห้องที่ใช้ควรมีขนาด

และระยะที่ช่วงเลนส์ที่ใช้ อยู่ในระยะเลนส์และแบบให้เหมาะสม เพราะไม่งั้น นางแบบจะสัดส่วนผิดแปลกไปซึ่งเป้นสัดส่วนที่ไม่จริง

ถ่ายบุคคลสัดส่วนที่ถูกต้องภาพจะดูดีมากกว่าคับ

(นึกภาพ เล๊งสัดส่วน ดูมิติ พร้อมถ่ายทอดภาพ)
Quote:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jojoeStudiO ดูโพสท์
คือ... ผมคิดอยู่นาน ผมจะพิมพ์ ดีหรือไม่ดี.... ผมออกตัวก่อนนะ ผมไม่ได้เก่ง ไม่ได้ โปร... ผมก็เป็นคนชอบถ่ายรูป ... และต้องศึกษา อีกเยอะเช่นกัน

กระทู้นี้ ....... ผมดูแล้ว ความรู้สึกแรก เลย ผมอึดอัด.........

ฟ้ารุ่ง...... บรรยายมาพอ จับประเด็นได้ว่า คงเป็น ทริปเล็ก และคงเป็นวิทยากร ให้คำแนะนำ น้องๆ มือใหม่...........
แต่ รูปของ ฟ้ารุ่ง ที่ถ่ายออกมา... มันมีข้อผิดพลาด เยอะ...
1 โพกัส หลุดโพกัส
2 มือขาด
3 นางแบบเกร็ง

พวกนี้มันเป็นพื้นฐาน.. แรกของการถ่ายภาพ...ซึ่งไม่น่าจะผิดพลาด
ที่ผม ออกมาเขียน คอมเม้นท์...... ผมเป็นห่วงน้อง ที่ร่วมทริป.......... มันอาจจะมีสาเหตุอะไร ที่ทำให้ถ่ายภาพให้ สมบูรณ์ ไม่ได้ ... แต่ ภาพไม่สมบูรณ์ ก็ไม่ควรนำมา โพส.. คัดสรร รูปที่สมบรูณ์ที่สุดมาโพส จะเหมาะสม กว่า นะครับ

ด้วยความเคารพ ผม ไม่ได้มีเจตนาจ้องจะจับผิด หรือ ติ น้องแต่อย่างใด... ผมไม่เคยคอมเม้นท์ งานใคร นี่เป็นกระทู้แรก... ผมเชื่อครับ ว่า น้องมีความสามารถ แต่อาจจะ หลุดลืมอะไรบางอย่าง... ติเพื่อก่อคับ... หวังว่าจะได้เห็นงานคุณภาพดีๆ จากมือน้อง ต่อๆ ไปครับ ....
....Nocomment.......Thank you.....
เก่า 11-07-09, 12:13
รูปส่วนตัว keyy
keyy keyy ได้ออฟไลน์

โพสท์: 989
ส่งข้อความทาง MSN ไปยัง keyy

ด้วยความเคารพ ..... งงพี่จอม
เก่า 11-07-09, 12:48
Member

ด้วยความเคารพถึงพี่ๆที่อยู่ในวงการถ่ายภาพทั้งหลาย (โดยเฉพาะคนที่หากินกะภาพบุคคล ผมเข้าใจว่ามันอาจขัดใจ อิอิ) เรื่องคำติผมชอบครับเพราะเป็นเสมือนกระจกส่องให้ผมเห็นถึงสิ่งที่ผิดพลาดและควรปรับปรุง แต่ด้วยในขณะนั้น ผมไม่ได้ตั้งใจที่จะถ่ายสวยอะไรเพียงเก็บมาฝาก การที่ผมเก็บภาพมาฝากมันอาจไม่ใช่งานของผมที่ผมต้องการจะนำเสนอและอาจจะไม่ใช่งานที่ดีเป็นการเสนอในมุมมองการถ่ายภาพบุคคล และที่สำคัญนางแบบผมไม่ได้หามา เป็นงานของน้องเค้าครับ ชุดที่เอานักศึกษามาถ่ายแบบนี้ผมก็ว่าไม่เหมาะแต่เป็นสิทธิ์ของเจ้าของผลงาน (ไม่ใช่ผม ผมแค่เก็บมาให้ชม) และมันไม่ใช่ทริบที่จะมาถ่ายในรูปแบบที่ผมต้องการ และอีกอย่างหนึ่งก็คือ ผมจัดแสงให้น้องเค้าเห็นถึงความแตกต่างในเรื่องของแสงแต่ละทิศทางตามทฤษฎี เป็นการเรียนรู้ที่ผมพอที่จะนำเสนอ (ผมก็ตามทฤษฎีในหนังสือ)
ถ้าหากพี่ๆมีเวลาพอที่จะให้ความรู้ได้ก็กรุณาช่วยเถอะครับมาดูที่จริงกัน อาคารวิชาการ 6 มหาวิทยาลัยวลัยลักษณ์และพี่จะเห็นถึงรูปแบบที่ไม่เหมาะสม กับการจับนักศึกษา30 กว่าคนมาถ่ายในห้องแคบๆ มันอาจจะเป็นอะไรที่อึดอัดพอสมควร ผมก็อึดอัดใจนะครับที่ผู้เรียนออกจากห้องเรียนไปแล้วผมก็คิดในใจว่าเค้าจะได้ภาพดีหรือเปล่า แต่ละคนต่างมุมมองครับ และบอกด้วยเลยนะครับมันคือไฟ K ไม่ใช่ไฟสตูดิโอ คนสามสิบกว่า กะห้อง 4x7 เมตร น่าเอ็นดู
เก่า 11-07-09, 17:28
รูปส่วนตัว ลูกโก้เต้ง
ลูกโก้เต้ง ลูกโก้เต้ง ได้ออฟไลน์
Junior Member

โพสท์: 14
Talking

นางแบบน่ารักค่ะ

เราจะรู้ว่าร้อนหรือหนาว . . ก็ต่อเมื่อเราได้สัมผัสกับมัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ลูกโก้เต้ง : 14-07-09 เมื่อ 13:59. เหตุผล: -.-
เก่า 11-07-09, 22:17
รูปส่วนตัว icekitty
icekitty icekitty ได้ออฟไลน์
Member

โพสท์: 49

เสียดายจังไม่ได้ไปด้วย อดได้ภาพสวยๆเลย อิอิ ชอบบภาพที่8มากค่ะ น่ารักดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย icekitty : 11-07-09 เมื่อ 22:20.
ตอบกลับ

เครื่องมือหัวข้อ
Display Modes